การแนะแนวการศึกษาต่อนักเรียนในพระราชานุเคราะห์ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ปีการศึกษา 2565 ผ่านสื่ออิเล็กทรอนิกส์ออนไลน์
วันที่ 15-16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2565 นายอภิสิทธิ์ พึ่งพร ผู้อำนวยการโครงการส่วนพระองค์สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี เป็นประธานในพิธีเปิดการอบรมแนะแนวการศึกษาต่อนักเรียนในพระราชานุเคราะห์ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ปีการศึกษา 2565 ผ่านสื่ออิเล็กทรอนิกส์ออนไลน์ โดยมีนักเรียนระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 จำนวน 243 คน และชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 จำนวน 165 คน รวมทั้งสิ้น 408 คน เข้าร่วมอบรม ทั้งนี้เพื่อให้นักเรียนได้ทราบข้อมูลเกี่ยวกับแนวทางการศึกษาต่อในระดับที่สูงขึ้น และสามารถนำไปวางแผนการศึกษาต่อให้เหมาะสมกับความรู้ความสามารถของนักเรียน โดยเจ้าหน้าที่งานนักเรียนในพระราชานุเคราะห์ ได้มาให้ความรู้และแนะแนวการศึกษาต่อในเรื่องต่างๆ อาทิ ระเบียบปฏิบัติของนักเรียนในพระราชานุเคราะห์ด้านการศึกษาต่อ ทางเลือกในการศึกษาต่อในระดับสูงขึ้น แนวทางการประกอบอาชีพ การสำรวจตนเองทางด้านความสนใจ ความถนัด ความชอบ ให้เหมาะสมกับความรู้ความสามารถของนักเรียน การคัดเลือกเข้าศึกษาต่อในสถาบันอุดมศึกษาโดยระบบ TCAS เป็นต้น
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668477648539.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668478235051.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668478401983.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668565282128.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668479394825.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668479317951.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668479965675.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668563763644.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668565512509.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668563803554.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668566869745.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668567695371.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668482078090.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668481552312.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668483936721.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668483877797.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668486756364.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668572304080.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668492106361.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668493687777.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668493573542.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668579729626.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668579751708.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668494352072.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668496120040.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668583356309.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668498153074.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668498537765.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668500548717.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668500832600.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668587284280.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/messageImage_1668587856529.jpg)