วันที่ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2565 ศูนย์เรียนรู้การพัฒนาอมก๋อยอันเนื่องมาจากพระราชดำริฯ อำเภออมก๋อย จังหวัดเชียงใหม่ จัดอบรมเชิงปฏิบัติการ เรื่อง การทำเกษตรผสมผสานเพื่อผลิตอาหารบริโภคตลอดปีสำหรับชุมชนบนพื้นที่สูง ให้แก่นักเรียนโรงเรียนบ้านตุงลอย อำเภออมก๋อย จังหวัดเชียงใหม่ จำนวน 39 คน โดยมีการฝึกอบรมในเรื่องการควบคุมศัตรูพืชแบบผสมผสานโดยไม่ใช้สารเคมี การผลิตปุ๋ยอินทรีย์ การเลี้ยงไก่ไข่แบบกึ่งปล่อย การเลี้ยงปลาดุกในบ่อพลาสติก และการทำบัญชีรายรับ-รายจ่าย ในครัวเรือน ทั้งนี้เพื่อให้นักเรียนมีความรู้และทักษะในเรื่องดังกล่าวและสามารถนำความรู้ที่ได้ไปบูรณาการร่วมกับการเรียนการสอนในโรงเรียนต่อไป
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/1-1.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/2.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/2-1.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/2-2.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/3.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/3-3.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/3-4.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/3-5.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/6-1.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2022/11/5.jpg)