การอบรมพัฒนาผลิตภัณฑ์ตัดเย็บแปรรูปผ้าพื้นเมือง แก่กลุ่มพัฒนาอาชีพบ้านไบก์ อำเภอเมือง จังหวัดยะลา ในโครงการส่งเสริมอาชีพ ตามพระราชดำริฯ
สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้ดำเนินงานพัฒนากลุ่มอาชีพประชาชนในถิ่นทุรกันดาร มาตั้งแต่ปี 2538 โดยมีพระราชประสงค์ให้ประชาชนมีรายได้เพิ่มขึ้น สามารถพึ่งพาตนเองได้ กลุ่มพัฒนาอาชีพบ้านไบก์ อำเภอเมือง จังหวัดยะลา ในโครงการส่งเสริมอาชีพ ตามพระราชดำริ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ได้จัดตั้งขึ้นเมื่อปี 2550 มีสมาชิก 15 คน เป็นผู้ปกครองนักเรียนโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนเฉลิมพระเกียรติ ฯ 50 พรรษา และชาวบ้านในพื้นที่ ซึ่งส่วนใหญ่ประกอบอาชีพเกษตรกรรมและรับจ้างทั่วไป โดยทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานเงินกองทุนหมุนเวียน และอาคารให้แก่สมาชิกรวมกลุ่มกันตัดเย็บแปรรูปผลิตภัณฑ์ในปี 2551 ปัจจุบันกลุ่มส่งผลิตภัณฑ์จำหน่ายร้านภูฟ้าและในพื้นที่ การดำเนินงานที่ผ่านมากลุ่มขาดความรู้และทักษะในการออกแบบผลิตภัณฑ์ให้เหมาะสมกับผ้าปาเต๊ะที่ใช้เป็นวัสดุในการผลิต จึงทำให้รูปแบบขาดความหลากหลาย ไม่ตรงกับความต้องการของตลาด โครงการส่วนพระองค์สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี (คสธ.) จึงได้จัดอบรมพัฒนาผลิตภัณฑ์ตัดเย็บแปรรูปผ้าพื้นเมือง ระหว่างวันที่ 22-26 พฤษภาคม พ.ศ. 2566 ณ โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนเฉลิมพระเกียรติฯ 50 พรรษา จังหวัดยะลา เพื่อให้สมาชิกมีความรู้และทักษะการออกแบบผลิตภัณฑ์ตัดเย็บผ้าปาเต๊ะและผ้าบาติกพิมพ์ลายให้สินค้ามีความสวยงามประณีต ทันสมัย และสามารถนำไปจำหน่ายได้ตรงกับความต้องการของลูกค้าได้
ในการอบรมครั้งนี้ มีผู้ช่วยศาสตราจารย์กมลภัทร์ รักสวน และ ดร.พีรยา สระมาลา จากคณะอุตสาหกรรมสิ่งทอ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลกรุงเทพ เป็นวิทยากรในการอบรม โดยบรรยายให้ความรู้และให้สมาชิกฝึกปฏิบัติในเรื่องของการจับคู่สี การเลือกผ้าปาเต๊ะ การเลือกวัสดุอุปกรณ์ให้เหมาะสมกับสีผ้า การทำแพทเทิร์น การตัดเย็บ การวางลายผ้า การวางตำแหน่งโลโก้ รวมทั้งให้สมาชิกฝึกปฏิบัติการปรับปรุงและพัฒนาผลิตภัณฑ์กระเป๋าใส่โทรศัพท์ ถุงผ้าสตรอเบอร์รี่ กระเป๋าคาดอก และกระเป๋าสะพาย
สนใจสั่งซื้อผลิตภัณฑ์
นางมากีย๊ะ ตาเล๊ะ รองประธานกลุ่ม โทร 088-3975702
Facebook โครงการส่งเสริมอาชีพ ตามพระราชดำริฯ https://web.facebook.com/PsProject2020
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/05/22-26056616.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/05/22-26056620.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/05/22-26056622.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/05/22-26056610.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/05/22-26056623.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/05/22-26056615.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/05/22-26056603.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/05/22-26056618.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/05/22-26056608.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/05/22-26056614.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/05/22-26056609.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/05/22-26056617.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/05/22-26056621.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/05/22-26056606.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/05/22-26056601.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/05/22-26056625.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/05/22-26056613.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/05/22-26056607.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/05/1685193001422-1024x768.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/05/1685193004366-1024x768.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/05/22-26056533.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/05/22-26056630-768x1024.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/05/1685193021493-1024x768.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/05/1685193021856-1024x768.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/05/1685193021995-768x1024.jpg)